![](https://mcnv.org/wp-content/uploads/2024/04/DSC_1148-1-scaled.jpg)
19 học viên nhận Chứng chỉ hoàn thành khoá đào tạo
“Chúng em đã được các thầy cô giảng dạy nhiều kiến thức mới về PHCN, được tiếp xúc với nhiều mặt bệnh, nhiều cách điều trị, cách chăm sóc, cách xử trí bệnh nhân… Đó là nền tảng để chúng em thực hành nghề nghiệp khi trở lại làm việc, cũng như là cơ sở tạo thuận lợi cho quá trình học chuyên sâu sau này, để có thể áp dụng được những kiến thức đã học vào thực tế, giúp cho tay nghề ngày càng vững và người khuyết tật được hưởng dịch vụ chất lượng cao và toàn diện.”
![](https://mcnv.org/wp-content/uploads/2024/04/DSC_1120-1-scaled.jpg)
Bác sĩ Hoàng Nhật Quang Thái (Bệnh viện PHCN tỉnh Thừa Thiên – Huế) phát biểu.
Chia sẻ về kế hoạch sau khi trở về địa phương, bác sĩ Thái cho biết anh sẽ nỗ lực ứng dụng một cách linh hoạt và triệt để những kiến thức, kỹ năng đã học vào việc cung cấp các dịch vụ PHCN cho người khuyết tật, đồng thời tăng cường chia sẻ, trao đổi chuyên môn với đồng nghiệp và liên tục cập nhật, bổ sung kiến thức, kỹ năng trong cung cấp dịch vụ PHCN.
Đây là lần thứ hai MCNV phối hợp với Bệnh viện Bạch Mai tổ chức khoá đào tạo 6 tháng về PHCN cơ bản dành cho bác sĩ. Theo PGS.TS.Vũ Văn Giáp, Phó Giám đốc Bệnh viện Bạch Mai, ở khoá đào tạo lần này, sự phối hợp giữa MCNV và Bệnh viện Bạch Mai đã ngày càng trở nên hiệu quả và nhấn mạnh điều này sẽ giúp ích cho công tác đào tạo, hỗ trợ, chuyển giao kỹ thuật chuyên môn của bệnh viện Bạch Mai với các cơ sở y tế không chỉ tại miền Bắc mà còn tại miền Trung, Tây Nguyên, vùng sâu vùng xa. Việc lan toả kiến thức, chia sẻ kinh nghiệm sẽ góp phần tạo điều kiện cho bệnh nhân, người khuyết tật ở vùng sâu, vùng xa được tiếp cận với dịch vụ y tế chất lượng ngay tại địa phương, giảm bớt chi phí cũng như vất vả, trở ngại trong việc di chuyển.
![](https://mcnv.org/wp-content/uploads/2024/04/IMG_7406-scaled.jpg)
PGS.TS.Vũ Văn Giáp, Phó Giám đốc Bệnh viện Bạch Mai phát biểu tại lễ bế giảng.
Thông tin Dự án Hòa Nhập 1:
– Địa bàn: Tỉnh Quảng Trị, Thừa Thiên – Huế và Quảng Nam.
– Nhà tài trợ: Cơ quan Phát triển Quốc tế Hoa Kỳ (USAID).
– Chủ Dự án: Trung tâm Hành động quốc gia khắc phục hậu quả chất độc hóa học và môi trường (NACCET)
– Đơn vị quản lý Dự án: Trung tâm Sáng kiến Sức khỏe và Dân số (CCIHP).
– Đơn vị thực hiện Dự án: Ủy ban Y tế Hà Lan – Việt Nam (MCNV), trực tiếp thực hiện hợp phần đào tạo nguồn nhân lực phục hồi chức năng.
Thông tin Dự án Hòa Nhập 2b:
– Địa bàn: Tỉnh Kon Tum và Bình Định.
– Nhà tài trợ: Cơ quan Phát triển Quốc tế Hoa Kỳ (USAID).
– Chủ Dự án: Trung tâm Hành động quốc gia khắc phục hậu quả chất độc hóa học và môi trường (NACCET)
– Đơn vị quản lý Dự án: Tổ chức Humanity & Inclusion Vietnam(HI).
– Đơn vị thực hiện Dự án: Ủy ban Y tế Hà Lan – Việt Nam (MCNV), trực tiếp thực hiện hợp phần đào tạo nguồn nhân lực phục hồi chức năng.